![thumbnail](/webimages/crabnoodle/11-blog-article/001-crabnoodle-blog-article1.jpg?sfvrsn=dee52ae6_2)
ก๋วยเตี๋ยวบะหมี่ปูทะเลแห่งตลาดมืดสะพานพุทธ ความอร่อยคู่ตลาดมืดสะพานพุทธที่สูตรความอร่อยเริ่มขึ้นจากรุ่นคุณปู่ที่ทำก๋วยเตี๋ยวปูในตรอกถั่วงอกตั้งแต่สมัยยังไม่มีสะพานพุทธ จนมาถึงรุ่นพ่อที่ย้ายมาขายอยู่ในตลาดพญาไม้ และตกทอดมาถึงลูกสาวซึ่งนับเป็นรุ่นที่
3 ที่เปิดร้านอยู่แถวปากซอยเพชรเกษม 4
ก๋วยเตี๋ยวเจ้านี้มีเส้นให้เลือก คือ เส้นหมี่ เส้นเล็ก เกี๊ยว บะหมี่ แต่ไม่ได้ขายเส้นใหญ่แล้ว (นาน ๆ ทีถึงจะมี) สนนราคายังถูกแสนถูก เริ่มต้นเพียงชามละ 40 บาท ถ้าสั่งเป็นบะหมี่เกี๊ยวจะคิดเพิ่มเป็น 50 บาท
เมนูเด็ดห้ามพลาดคือก๋วยเตี๋ยวแห้งเส้นอะไรก็ได้ แต่ต้องสั่งบะหมี่เกี๊ยวแห้งด้วย เส้นบะหมี่กลมเล็กนุ่มเด้ง เครื่องโรยหน้าใส่มาให้เพียบทั้งเนื้อปูม้าสดหอมหวาน และทีเด็ดอีกอย่างคือหมูอบ (หมูแดง) ที่ทั้งหอมทั้งนุ่มอย่าบอกใคร เวลากินหมูอบสลับกับเนื้อปูจะให้ความสดหอมและความหอมหวานไปพร้อมกันเข้ากันดี เกี๊ยวหมูนั้นก็หนึบอร่อยรสเข้มข้นเช่นกัน
![thumbnail](/webimages/crabnoodle/11-blog-article/001-crabnoodle-blog-article2.jpg?sfvrsn=39e8570a_2)
![thumbnail](/webimages/crabnoodle/11-blog-article/001-crabnoodle-blog-article3.jpg?sfvrsn=f4d3c2e5_2)
ควรสั่งน้ำซุปต่างหาก 1 ชามมาซดคู่กับบะหมี่แห้ง (คิดเพิ่มชามละ 10 บาท) น้ำซุปหอมหวานมาจากน้ำต้มกระดูกสะโพกหมูหรือคาตั๊งกับโครงไก่ เคี่ยวนานถึง 2 ชั่วโมงจึงหอมอร่อยสุดยอด โดยเขาจะใส่ผักกาดขาวมาให้ด้วย
ส่วนการปรุงนั้นโปรดจำไว้ว่าที่นี่ยังใช้ซีอิ๊วขาวอย่างดี
(ไม่ใช้น้ำปลา) เป็นตัวชูรสเหมือนแต่ก่อน และอีกหนึ่งทีเด็ดสำคัญคือน้ำส้มพริกตำสีแดง ๆ ซึ่งเปลี่ยนใหม่ทุกวัน ไม่มีค้างคืน โดยเครื่องปรุงทั้งหมดนั้นใส่มาในถ้วยแก้วเพื่อสุขอนามัยของลูกค้า ตอนนี้ก๋วยเตี๋ยวปูอย่างแห้งจะไม่ใส่ผักกาดหอมให้แล้วเนื่องจากทางร้านคำนึงถึงสุขภาพคนกิน
และเจ้านี้ไม่มีก้ามปูขาย มิฉะนั้นจะกลายเป็นชามละหลายร้อยซึ่งแพงเกินไป
![บะหมี่ปูสะพานพุทธ](https://shellshuanshim.com/webimages/crabnoodle/12-blog-gallery/001-crabnoodle-blog-gallery1.jpg?sfvrsn=ac04c048_2)
![บะหมี่ปูสะพานพุทธ](https://shellshuanshim.com/webimages/crabnoodle/12-blog-gallery/001-crabnoodle-blog-gallery2.jpg?sfvrsn=d9dd1676_2)
![บะหมี่ปูสะพานพุทธ](https://shellshuanshim.com/webimages/crabnoodle/12-blog-gallery/001-crabnoodle-blog-gallery3.jpg?sfvrsn=d5a79b91_2)
![บะหมี่ปูสะพานพุทธ](https://shellshuanshim.com/webimages/crabnoodle/12-blog-gallery/001-crabnoodle-blog-gallery4.jpg?sfvrsn=1b657cf8_2)
![บะหมี่ปูสะพานพุทธ](https://shellshuanshim.com/webimages/crabnoodle/12-blog-gallery/001-crabnoodle-blog-gallery5.jpg?sfvrsn=5365c4b7_2)